Trong tháng 10/2023, về cơ bản các cơ quan báo chí đã bám sát tôn chỉ, mục đích và định hướng tuyên truyền của tỉnh. Thông tin tương đối đầy đủ và kịp thời các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội trên địa bàn tỉnh, đáp ứng nhu cầu thông tin của độc giả và làm tốt nhiệm vụ tuyên truyền, định hướng dư luận. Trên lĩnh vực thời sự, chính trị các hoạt động thăm và làm việc tại Nghệ An của lãnh đạo bộ, ban, ngành; các hoạt động đối ngoại, đối nội của lãnh đạo tỉnh đã được các cơ quan báo chí cập nhật thông tin đầy đủ. Bên cạnh đó, Kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV đã được Báo Nghệ An, Đài PT&TH Nghệ An cập nhật, thông tin đầy đủ. Kỳ họp thứ 16, khóa XVIII với nhiều vấn đề nổi bật: Thông qua dự thảo Nghị quyết về Chương trình phát triển đô thị Vinh đến năm 2030, tầm nhìn 2050; Đề án công nhận thành phố Vinh mở rộng đạt tiêu chí đô thị loại I; thông qua 11 Nghị quyết, tạo cơ sở pháp lý để giải quyết các vấn đề an sinh – xã hội, đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn đầu tư công, thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh của tỉnh trong thời gian tới; lấy phiếu tín nhiệm và thông qua Nghị quyết xác nhận kết quả phiếu tín nhiệm đối với 30 người đảm nhận các chức danh do HĐND tỉnh bầu đã được các cơ quan báo chí thông tin, phản ánh.
Các cơ quan báo chí đã tuyên truyền Hội nghị lần thứ 14 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2020 – 2025; thông tin tại Hội nghị lần này, đã bàn cho ý kiến về các vấn đề sau: dự thảo Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết số 39-NQ/TW của Bộ Chính trị về xây dựng và phát triển tỉnh Nghệ An đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045; thảo luận, thống nhất nội dung trong dự thảo các báo cáo sơ kết giữa nhiệm kỳ; nhấn mạnh chỉ đạo của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy tiếp tục phát huy tình đoàn kết, thống nhất cùng nhau tháo gỡ các nút thắt, đặc biệt là nút thắt về hạ tầng chiến lược; quan tâm để tham mưu Quốc hội ban hành cơ chế, chính sách đặc thù cho tỉnh vào tháng 6/2024.
Hội nghị giao ban báo chí tháng 11/2023
Trên lĩnh vực kinh tế, báo, đài nêu bật một số kết quả tích cực quí III/2023; đề xuất một số giải pháp nhằm thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu đề ra trong năm 2023. Nhiều bài viết khẳng định tính kịp thời, có hiệu quả trong chỉ đạo, điều hành của lãnh đạo tỉnh; sự nỗ lực của các cấp, ngành, các địa phương trong thực hiện kế hoạch kinh tế - xã hội. Bên cạnh đó, báo, đài cũng đã đề cập đến hệ lụy của thủy điện; doanh nghiệp nợ thuế gia tăng; khó khăn trong xây dựng các làng nghề phát triển bền vững; giá phân bón cao khiến người dân lo lắng; kiến nghị, đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn để đưa nông sản lên sàn thương mại điện tử; đầu ra hàng hóa nông sản cho người dân; phản ánh tình trạng ô nhiễm môi trường do rác thải sinh hoạt, nguy cơ mất an toàn, ô nhiễm do khai thác, chế biến khoáng sản, đề cập một số bất cập trong quản lý hành chính ở cơ sở; kiến nghị, đề xuất xử lý dứt điểm các vụ việc vi phạm kéo dài.
Một số cơ quan báo chí phản ánh về diễn biến phức tạp của dịch tả lợn Châu Phi ở các địa phương trên địa bàn tỉnh; một số bài viết phân tích, đánh giá nguyên nhân khiến dịch tả lợn châu Phi lan rộng; kiến nghị, đề xuất các ngành chức năng, chính quyền cần phải kiên quyết thực hiện đồng bộ các giải pháp phòng chống; tăng cường kiểm tra, kiểm soát dịch đồng thời đề cập đến hướng đi cho lĩnh vực chăn nuôi an toàn, bền vững. Các cơ quan báo chí phản ánh tình trạng trạng sạt lở, nguy cơ mất đất sản xuất, không đảm bảo an toàn cho người dân vùng sạt lở do mưa lớn kéo dài; tuyên truyền, cảnh báo, nâng cao nhận thức người dân để giảm thiểu thiệt hại khi mùa mưa bão đang xảy ra; nhấn mạnh sự nỗ lực của địa phương, đơn vị chức năng trong việc triển khai các biện pháp phòng, chống thiên tai.
Trong tháng 10/2023, một số vấn đề được các cơ quan báo chí, các trang Fanpage và mạng xã hội thông tin, dư luận quan tâm như: Tình trạng dự án chậm tiến độ; dự án “treo”, dự án sử dụng đất không đúng mục đích, dự án triển khai không hiệu quả, gây lãng phí nguồn tài nguyên đất đai, ảnh hưởng đến môi trường thu hút đầu tư, gây ảnh hưởng đến cuộc sống người dân, làm giảm niềm tin, kìm hãm sự phát triển nhưng chưa được các cơ quan chức năng xử lý quyết liệt. Một số ý kiến cho rằng tỉnh cần giải quyết, xử lý quyết liệt hơn nữa đối với tình trạng trên nhằm góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh; tình trạng sạt lở, do mưa lớn kéo dài; nhấn mạnh sự nỗ lực của địa phương, đơn vị chức năng trong việc triển khai các biện pháp phòng, chống thiên tai; đăng tải, chia sẻ và ghi nhận những đổi mới, phát triển du lịch Nghệ An. Tuy nhiên, một số ý kiến cho rằng trong thời gian qua, du lịch Nghệ An chưa khai thác hợp lý tiềm năng và các nguồn tài nguyên để phát triển; kiến nghị đổi mới tư duy “làm” du lịch, khơi dậy khát vọng phát triển toàn diện, nhanh, mạnh hơn cùng sự vào cuộc hành động của các cấp ngành, địa phương, doanh nghiệp và người dân...
Tại hội nghị, đồng chí Lê Văn Ngọc - Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Nghệ An thông tin về Chương trình "Ngày hội kết đoàn". Hướng tới kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (18/11/1930-18/11/2023), kỷ niệm 20 năm tổ chức Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc (2003-2023), Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Nghệ An phối hợp với UBND tỉnh, các sở, ngành, địa phương trong và ngoài tỉnh tổ chức Chương trình "Ngày hội kết đoàn". Dự kiến chương trình sẽ được tổ chức từ ngày 10-12/11/2023 tại Quảng trường Hồ Chí Minh và phố đi bộ thành phố Vinh. Chương trình có 3 hoạt động chính: Trưng bày, giới thiệu các sản phẩm đặc trưng vùng, miền, các sản phẩm văn hóa đặc sắc của các địa phương; trưng bày chuyên đề ảnh "Đại đoàn kết các dân tộc - Di sản văn hóa Nghệ An"'; Chương trình văn hóa, nghệ thuật đặc biệt "Ngày hội kết đoàn".
Cũng tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Bá Hảo – Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông thông tin về một số nội dung về Quyết định 29/2023/QĐ-UBND ngày 06/11/2023 ban hành Quy định về phát ngôn, cung cấp thông tin cho báo chí; xử lý thông tin đăng, phát trên báo chí và thông tin phản ánh trên mạng xã hội của các cơ quan hành chính nhà nước trên địa bàn tỉnh Nghệ An. Điểm mới của Quyết định này là bổ sung nội dung xử lý thông tin trên mạng xã hội, trong đó, có các quy định cụ thể về việc xử lý thông tin phản ánh đúng sự thật; xử lý thông tin phản ánh sai hoặc có nội dung sai sự thật; xử lý thông tin phản ánh trên mạng xã hội theo chỉ đạo của UBND tỉnh hoặc đề nghị của Sở Thông tin và Truyền thông.
Định hướng tuyên truyền trong tháng 11/2023, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đề nghị các cơ quan báo chí cần tiếp tục quan tâm, tuyên truyền đậm nét về việc triển khai thực hiện các nội dung Nghị quyết số 39-NQ/TW, ngày 18/7/2023 của Bộ Chính trị về xây dựng và phát triển tỉnh Nghệ An đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045. Tăng cường tuyên truyền về công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị năm 2023; các phong trào, mô hình thực hiện tốt việc “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”; tăng cường tuyên truyền những “điểm sáng” để lan tỏa, quảng bá thành tựu trong phát triển kinh tế - xã hội các tháng vừa qua./.
Lê Thị Thắm - Sở TT&TT